Ý nghĩa về tên Làng, tên Xã ngày xưa

• Thread starter huỳnh ngọc phúc
  • Ngày gửi
huỳnh ngọc phúc

huỳnh ngọc phúc

Member
Tân Định địa hàm An, thời tế Thế Khương xưng Đại Thạnh
Thanh Long đồ ứng Tĩnh, tường trưng Mỹ Khánh hựu Gia Hòa
Hai câu đối trên không biết là chử Hán hay chử Nôm, nếu có nguyên bản gốc thì hay biết mấy.Tân Định địa Hàm An ?? Xã Đức Chánh ngày xưa không có xóm biển Hàm An hay sao?? Tường trưng Mỹ Khánh hựu Gia Hòa, chính xác là chử Hựu hay là Hũu nhờ Long Phụng tìm hiểu giúp bản gốc câu đối nhé

Last edited by a moderator:
huỳnh ngọc phúc

huỳnh ngọc phúc

Member
ủa anh Phúc cũng ở hành thịnh hả..?
anh ở thôn nào vậy...
em ở thành phố Sa Bun nè...
Anh quê ở Đức Chánh -Mộ Đức ,nhưng những ngày xa xôi thuở đó, đã không biết bao nhiêu lần vượt con đập Bến Thóc đến thăm người ấy. Cũng vì lẽ đó mà mỗi khi nghe ai nhắc đến Hành Thịnh thì cảm thấy lòng mình xao xuyến bân khuâng khó tả !

yaya_kamiss

yaya_kamiss

ec...có người yêu ở Hành thịnh rồi...chúc mừng..!!!!!!

mq_12b9

mq_12b9

Anh quê ở Đức Chánh -Mộ Đức ,nhưng những ngày xa xôi thuở đó, đã không biết bao nhiêu lần vượt con đập Bến Thóc đến thăm người ấy. Cũng vì lẽ đó mà mỗi khi nghe ai nhắc đến Hành Thịnh thì cảm thấy lòng mình xao xuyến bân khuâng khó tả !
oa..! vậy bây giờ anh Phúc đang làm rể Hành Thịnh hả...chúc mừng...anh..

huỳnh ngọc phúc

huỳnh ngọc phúc

Member
oa..! vậy bây giờ anh Phúc đang làm rể Hành Thịnh hả...chúc mừng...anh..
ec...có người yêu ở Hành thịnh rồi...chúc mừng..!!!!!!
Nếu hai đứa có tấm lòng thành thì hảy cảm thông san sẻ chia buồn cùng anh nghen. Người ấy ở bên đây qua làm dâu bên đó. Cũng bao nhiêu năm rồi chưa gặp lại...thầm mong chúc người xưa hạnh phúc bên chồng. Bây giờ thì hai đứa hiểu rồi chứ !!!

mq_12b9

mq_12b9

Nếu hai đứa có tấm lòng thành thì hảy cảm thông san sẻ chia buồn cùng anh nghen. Người ấy ở bên đây qua làm dâu bên đó. Cũng bao nhiêu năm rồi chưa gặp lại...thầm mong chúc người xưa hạnh phúc bên chồng. Bây giờ thì hai đứa hiểu rồi chứ !!!
em hiểu rồi và cũng cảm thông..!
tình yêu muôn màu thật đẹp phải không anh
đã yêu ai thì luôn cầu mong người đó luon được vui vẻ ...

le hoang truong

le hoang truong

Chú Phúc hả, cháu Trường con BA Lộc cháu bà kế nè
Chú dạo này khỏe chứ

Kingof

Kingof

Moderator
Địa danh quê mình.

Không phải ngẩu nhiên đâu,mỗi tên thôn xã, tên cánh đồng làng đều có sự tích riêng, ý nghĩa riêng của nó. Các bạn thử tìm hiểu nhé !
Bởi vì :
Tụi mình không chịu mau mau
Nếu không… có thể …lớp sau thất truyền

Phú Vinh trong nắng mơ màng
Phú vinh nơi ta đang sống. đẹp bình yên.
Thanks chú đã cho biết tên địa danh của nó.

Dưới đây là một vài địa danh phía triền Bắc của dãy núi Văn Bân quê mình.

Ai ơi về lại Đức Hoài
Hỏi thăm Quán Lát, Mõ Cày dừng chân
Kiến Khương xuôi xuống Văn Bân
Phải qua An Định, Triền Lâm, Gò Vàng
Trúc Viên quạnh vắng, Tân An gió lùa
Phước Điền, Phước Hội lưa thưa.
Đồng Đưng, Ba Xã ít người lại qua
Hàm An, xóm Trũng hiền hòa…
Mỗi tên thôi cũng thiết tha ân tình
Ai người nặng nợ quê mình
Lắng nghe, ráng hiểu cái tên quê nhà

Và còn rất rất nhiều tên đồng quê như: Xóm Chùa, Đồng Hổ, Rộc Sơn, Bàu đá, vườn chung…vvv mong quý bạn bổ sung thêm
Câu thơ hay quá chú, vẫn yên bình. phú vinh nhìn qua an định , quán lát, kiến khương khá gần.

huỳnh ngọc phúc

huỳnh ngọc phúc

Member
Chú Phúc hả, cháu Trường con BA Lộc cháu bà kế nè
Chú dạo này khỏe chứ
Chào cháu Trường, chú vẫn khoẻ, rất mong cháu rủ bạn bè thường xuyên tham gia diễn đàn.

huỳnh ngọc phúc

huỳnh ngọc phúc

Member
Sao lỗi hẹn sông Thoa ngày gắt nắng
Lỡ câu hò cầu Phước xã đặng sao anh
Chín “Phước” Đức Hòa dù gió chậm mưa nhanh
Em sẽ rảo đường quê tìm hoa trinh nữ
Lỡ hẹn Sông Thoa, lỡ nhịp cầu.
Câu hò Phước Xã, chẳng quên đâu.
Bởi không duyên nợ đành hai hướng.
Nhắc lại chi cho dạ héo sầu.

Hình như ThangCu có biết ....phải không ?

thangCu

thangCu

Lỡ hẹn Sông Thoa, lỡ nhịp cầu.
Câu hò Phước Xã, chẳng quên đâu.
Bởi không duyên nợ đành hai hướng.
Nhắc lại chi cho dạ héo sầu.

Hình như ThangCu có biết ....phải không ?
Thằng tui từng tắm sông Thoa
Ngang cầu Phước Xã cũng đà mòn chân
Ngày xưa chẳng biết nợ nần
Con tim chẳng biết tần ngần nó rung

Nữa đời lắm chuyện riêng chung
Để yên trong cõi tận cùng hồng hoang
Dù cho lỡ nhịp cung đàn
Thương năm tháng cũ tình tang cũng là …

Mong người khuất một phương xa
Tháng năm chẳng phải trời xa lạnh lòng

huỳnh ngọc phúc

huỳnh ngọc phúc

Member
Câu ca dao nghe tự thuở nào !

Lâu lắm rồi, lúc còn bé, tôi thường nghe Ngoại ru những bài có điệu, có vần.Lớn lên tôi mới biết đó là những bài dân ca nói về quê hương đất nước.Cái tên các địa danh Bắc Trung Nam đều có cả. Tôi hỏi Ngoại ,sao tên quê mình không có trong khúc ca dao ?

Ngoại của tôi giờ đã đi xa, nhưng những câu ca dao cứ vang vọng mãi trong tôi suốt chặng đường dài. Tại sao thế hệ chúng ta không đi tìm lại câu dân ca về xứ sở mình.

Lỡ thương cô gái chợ Gò. (1)
Thích nhưng e ngại, giả đò mua tương.
Nhìn anh, em trao "lộn" hủ đường.
Anh đây cũng trao "lộn" cả ví tiền cho em!
(1) chợ Quán Lát.

Nhớ chẳng ngại xa.
Thẳng hướng Đức Hòa.
Vượt sông Thoa.
Ghé luôn Phước Xã...
Thăm nhà của em.

Đồn rằng Ngài ở quê mình.
Vốn là Tổng trấn Sài thành năm xưa
Tả Quân tài sức có thừa
Đố ai chỉ được ,cái nhà Người ở đâu.
(Câu đố cũng tính là ca dao nghen !)

Đã đi hết dốc Thình Thình.
Vẫn còn ngoảnh lai, để nhìn dáng em.
Tướng em vừa xấu, vừa đen.
Thương em, anh quý, anh xem là vàng.

Ai ngờ con gái Phú Vinh
Nết na thùy mị, tính tình dể thương.
Chứ đâu như gái Kiến Khương.....
............................................
Doan trang, thùy mị lại càng nết na. Ha ha ha !

Anh Lỗi quê ở Tiền Lâm.
Đụng (1) phải chị Lầm, quê ở Phước Sơn.
Hai người khắc khẩu giận hởn.
Cho nên năm một, đẻ con cả bẩy.
(1) có nghĩa là kết hôn, lấy nhau -từ cổ )

Bao giờ trời xửng(1), nẫu(2) về
Mong trời đừng xững,để câu thề thêm lâu.
Ngoài trời bao hạt mưa ngâu.
Nẫu không đếm hết, thì còn lâu mới về...
(1)Xửng là tạnh mưa
(2)Họ ,người ấy ngôi thứ ba.

huỳnh ngọc phúc

huỳnh ngọc phúc

Member
Thằng tui từng tắm sông Thoa
Ngang cầu Phước Xã cũng đà mòn chân
Ngày xưa chẳng biết nợ nần
Con tim chẳng biết tần ngần nó rung
ThangCu từng tắm sông Thoa !
Tắm "văn",
...tắm "võ",
......hay là "tắm tiên"?
Tắm thuở nhỏ,
...lúc thiếu niên ?
Mai nầy trở lại còn "ghiền" tắm không ?
Nhịp cầu Phước Xã còn mong.
Bờ tre vẫn đợi, dòng sông vẫn chờ.
Về mà ôn lại tuổi thơ !
Về mà ru lại câu hò...dở dang !

thangCu

thangCu

ThangCu từng tắm sông Thoa !
Tắm "văn",
...tắm "võ",
......hay là "tắm tiên"?
Tắm thuở nhỏ,
...lúc thiếu niên ?
Mai nầy trở lại còn "ghiền" tắm không ?
Nhịp cầu Phước Xã còn mong.
Bờ tre vẫn đợi, dòng sông vẫn chờ.
Về mà ôn lại tuổi thơ !
Về mà ru lại câu hò...dở dang !

Úi dza, tui tắm thiệt mà
Tự hồi tuổi mới quá đà tròn trăng
Tơ hồng buổi ấy chưa giăng
Con tim chửa có băn khoăn ngại ngần
Giờ đây gió Sở mây Tần
Mong sương khói ngủ yên ngàn lau xa

huỳnh ngọc phúc

huỳnh ngọc phúc

Member
Quán lát !

....Một thị tứ thuộc xã Đức Chánh ngày nay.
....Lâu lắm rồi, nơi nầy nằm trên con đường Thiên lý Bắc Nam, còn gọi là đường cái quan. Lúc ấy ở đây dân cư thưa thớt, hoang vắng. Tuy vậy lại là điểm dừng chân lý tưởng cho người ngược xuôi buôn bán và khách thập phương. Người về Thi Phổ vô Trà Kiệu; kẻ ra chợ Trạm đến thương cảng Thu Xà cũng đều hẹn nhau ghé lại dừng chân. Người miền xuôi mang sản phẩm biển lên miền thượng du đổi sản vật rừng và ngược lại cũng đều tập kết nơi đây.
....Ngay tại ngã 3 nầy, phía dưới chân dốc Thình Thình có một quán khá rộng rãi. Mái quán được lợp bằng thân cỏ lát, các vách cũng là cỏ lát bện lại mà thành. Xung quanh đây mọc hoang đầy cỏ lát, nghe nói cánh đồng lát rộng từ An Hòa qua Phú Trung vô tận Nổng Đường...
....Để rủ cùng nhau qua dốc cho đở sợ thú dữ, trộm cướp người ta hẹn gặp ở quán lát. Đi đường xa chân mỏi, khách cũng hẹn dừng tại cái quán lát để nghĩ ngơi...Và cái tên Quán Lát đươc khai sinh từ buổi ban đầu ấy cho đến ngày hôm nay.
...Ngày xưa là cái quán lợp bằng lát, cái quán vách là lát, cái quán trên cánh đồng lát... hôm nay là Quán Lát và cho mãi tận mai sau vẫn có tên là QUÁN LÁT.

huỳnh ngọc phúc

huỳnh ngọc phúc

Member
Ngoài bắc có một cây cầu nhỏ mang tên "cầu Quán Lát" ở thị trấn Xuâm Mai, Thanh Bình, Hà Nội ...
...Cái tên cầu Quán Lát ở tận ngoài Hà Nội có nguồn gốc từ đâu thì tui chưa rỏ. Còn cái tên Quán Lát ở quê mình thì tui nghe nhiều người lớn tuổi kể lại, chứ không dám tưởng tượng ra rồi viết đâu nghen.
...Ở quê hương Mộ Đức mình còn có nhiều địa danh do gọi mãi quen mà hình thành...chứ không chỉ riêng Quán Lát mà thôi đâu !

thangCu

thangCu

...Cái tên cầu Quán Lát ở tận ngoài Hà Nội có nguồn gốc từ đâu thì tui chưa rỏ. Còn cái tên Quán Lát ở quê mình thì tui nghe nhiều người lớn tuổi kể lại, chứ không dám tưởng tượng ra rồi viết đâu nghen.
...Ở quê hương Mộ Đức mình còn có nhiều địa danh do gọi mãi quen mà hình thành...chứ không chỉ riêng Quán Lát mà thôi đâu !
Anh Phúc ơi, tui đâu có bình phẩm gì về cội nguồn của địa danh QUÁN LÁT đâu anh ... Tui cũng nhớ mang máng ngày xưa khi ông Nội tui còn sống cũng kể dzậy đó ... À mà anh còn nhớ cái cây Chim Chim thật to chỗ ngã ba đường lên Đức Hiệp không? Tui nhớ là có lần hỏi ông tui là nó đã có từ khi nào. Nhưng ông bảo sao thì tui lại quên mất !
Còn cái cây cầu QUÁN LÁT ngoài bắc thì là tui thấy dzậy dzui dzui nên góp dzô dzậy thôi, chứ tui cũng chẳng nghĩ là nó liên quan gì tới Quán Lát xứ mình ...

Tái bút: À, sẵn nói về chuyện tên làng xã .... Tui có thắc mắc về tên gọi chính thức của hòn núi/ngọn đồi phía sau trường Mộ Đức II mình. Phải gọi nó là Núi Điệp, Núi Đẹp, hay Núi Dẹp ? Cả ba tên đó tui điều nghe có người gọi, có chổ viết ... Anh em ai rành minh định giúp tui nghen ...

huỳnh ngọc phúc

huỳnh ngọc phúc

Member
... À mà anh còn nhớ cái cây Chim Chim thật to chỗ ngã ba đường lên Đức Hiệp không? Tui nhớ là có lần hỏi ông tui là nó đã có từ khi nào.
Tái bút: À, sẵn nói về chuyện tên làng xã .... Tui có thắc mắc về tên gọi chính thức của hòn núi/ngọn đồi phía sau trường Mộ Đức II mình. Phải gọi nó là Núi Điệp, Núi Đẹp, hay Núi Dẹp ? Cả ba tên đó tui điều nghe có người gọi, có chổ viết ... Anh em ai rành minh định giúp tui nghen ...
....Núi Điệp là ngọn đồi xưa kia được trồng nhiều cây Điệp, phong cảnh hài hòa nên nhìn từ xa trông rất đẹp.
....Xưa kia phía dưới chân núi nầy, về hướng Đông cạnh đường cái Quan có một nơi người xưa xây để thờ cúng thần thánh tên là Nghĩa Từ. Khắp trong và ngoài khuôn viên Nghĩa Từ được trồng rất nhiều cây Điệp. Nghe kể lại Điệp được trồng dọc dài theo chân núi lên đến tận lưng đồi. Cây và hoa Điệp gần giống với Phượng vỹ nhưng hoa Điệp có sắc vàng hơn.
....Còn cây Chim Chim thì số phận đã được định đoạt lâu rồi mà. Giờ nhắc lại tui còn nhớ cái mùi thum thủm hương hoa của nó. Trên đỉnh dốc Thình Thình có cây da Thầy Lầu cũng chết tận bao giờ....!!!

thangCu

thangCu

....Núi Điệp là ngọn đồi xưa kia được trồng nhiều cây Điệp, phong cảnh hài hòa nên nhìn từ xa trông rất đẹp.
....Xưa kia phía dưới chân núi nầy, về hướng Đông cạnh đường cái Quan có một nơi người xưa xây để thờ cúng thần thánh tên là Nghĩa Từ. Khắp trong và ngoài khuôn viên Nghĩa Từ được trồng rất nhiều cây Điệp. Nghe kể lại Điệp được trồng dọc dài theo chân núi lên đến tận lưng đồi. Cây và hoa Điệp gần giống với Phượng vỹ nhưng hoa Điệp có sắc vàng hơn.
Vâng, tui cũng nghĩ là cái tên Điệp có lý hơn. Từ trước tới giờ tui luôn dùng cái tên này. Núi này thì tui gắn bó với nó nhiều lắm suốt thủa thiếu thời ... Cái nghĩa địa dưới chân đồi mé đông cạnh đường cái quan, gần đường xuống xóm Phú Vinh, thì đã bị giải tỏa từ những năm trước 1980 ...
Trên núi này phía mé tây, trên lưng chừng gần đỉnh, có một khe nước nhỏ chảy ra từ kẽ đá. Nước trong veo uống được, chảy quanh năm ... Tui nhớ cái khe nước này lắm, rất ít người biết đến cái khe nước này (Dám nói là mấy lão gia gia lão bà bà 83-86 tui chưa từng nghe qua chứ đừng nói chi là uống nước khe này ... hi hi hi ...)

....Còn cây Chim Chim thì số phận đã được định đoạt lâu rồi mà. Giờ nhắc lại tui còn nhớ cái mùi thum thủm hương hoa của nó. Trên đỉnh dốc Thình Thình có cây da Thầy Lầu cũng chết tận bao giờ....!!!

Đúng rồi đó anh, đứng ngoài Mạch Ông Mao còn nghe được mùi thum thủm của hoa Chim Chim ...
Cái cây da Thầy Lầu tự nó chết hay là bị đốn đi dzậy hê ...