1. This site uses cookies. By continuing to use this site, you are agreeing to our use of cookies. Tìm hiểu thêm.

Hãy trân trọng những gì mình đang có

Thảo luận trong 'Quà tặng cuộc sống' bắt đầu bởi Bugatti16.4, 24/6/10.

1. Bugatti16.4

Bugatti16.4 New Member

Chúng ta hãy cố gắng suy nghĩ và trả lời nhanh những câu hỏi sau :

1. Bạn hãy kể tên 5 người giàu nhất thế giới ?
    2. 5 hoa hậu thế giới ???
    3. 10 người đoạt giải Nobel gần đây nhất ????
    4. 10 người đoạt giải Oscar gần đây nhất ?????

Bạn không trả lời được??? Có thật sự khó không?Không sao cả, chẳng ai có thể nhớ những điều này. Các tràng pháo tay rồi cũng chấm dứt ! Những giải thưởng rồi cũng sẽ dính bụi ! Các quán quân hoặc kẻ chiến thắng rồi cũng sẽ bị quên lãng .
    Bây giờ bạn hãy thử trả lời những câu hỏi sau :

1. Hãy thử nêu tên 3 thầy cô trong cuộc đời bạn !
    2. Tên 3 người đã từng giúp bạn trong những giây phút khó khăn nhất ?
    3. Hãy nghĩ đến vài người đã từng cho bạn những cảm giác đặc biệt ?
    4. 5 người mà bạn lúc nào cũng muốn gần gũi .

Các câu hỏi này có vẻ dễ trả lời hơn phải không bạn ?Những người có ý nghĩa đặc biệt trong cuộc sống của bạn, không phải là những người giỏi nhất, họ cũng không phải là người giàu nhất và họ cũng chẳng đoạt những giải thưởng nào cả .... Họ là những ngườ nghĩ đến bạn, lo lắng cho bạn và luôn ở bên bạn khi cần đến .
    Hãy suy nghĩ về điều này. Cuộc sống thật ngắn ngủi! Và bạn đứng trong danh schs nào của tôi? Bạn có biết không. Hãy cho tôi nắm lấy tay bạn. Bạn là một trong những người " nổi tiếng " nhất trong danh sách của tôi, và tôi đã không quên gủi đến bạn thông điệp này ....

:17_002:
    Tác giả : Nguyễn Tất Thịnh (Bàn về văn hóa ứng xử của người Việt Nam)

Last edited by a moderator: 24/6/10
  2. archidanh

archidanh New Member

đúng!những gì ta đang có chính là cuột sống hiện tại của ta "hãy trân trọng nó"!:)