1. This site uses cookies. By continuing to use this site, you are agreeing to our use of cookies. Tìm hiểu thêm.

Lời hứa: chuyện của ngày mai!

Thảo luận trong 'Cùng đọc, cùng suy ngẫm' bắt đầu bởi quangboon, 26/5/10.

1. quangboon

quangboon Thành viên tích cực

Các bạn đã bao giờ nghe chuyện " giết lợn dậy con" chưa? tôi xin vắn tắt lại như sau: có một gia đình nọ rất nghèo, vì bây giờ trong nhà không còn gạo để nấu nên người vợ mới đi vay tiền của người bà con xa. Đứa con gái đòi đi theo mẹ nhưng mẹ không cho, cô bé cứ đòi theo hoài và nói sẽ không phiền hà j tới người mẹ nhưng người mẹ nhất định không cho theo và hứa khi về sẽ giết lợn làm thịt cho con ăn. Trưa đó người vợ về nhà thấy chồng mình đang chuẩn bị giết lợn để làm thịt, người vợ hốt hoảng không hiểu chuyện j cả. Người chồng mới nhẹ nhàng giải thích: vì con còn nhỏ chúng ta không được lừa dối nó, sau này nó sẽ sinh hư. Người vợ nghe vậy hiểu ý chồng nên vội vàng bắt lợn giết thịt cùng chồng.
    Câu chuyện trên chỉ là câu chuyện dân gian thôi nhưng khiến chúng ta phải suy nghĩ nhiều về nó. Hàng ngày chúng ta làm bao nhiêu là việc, nói rất nhiều điều và hứa cũng rất nhiều nhưng chúng ta chẳng bao giờ hoàn thành hết các lời hứa của mình cả. Các bạn có bao giờ bị người khác cho " leo cây" chưa?ví dụ: cuối tuần này chúng ta sẽ hộp mặt tại nhà thăng A rồi đi đá banh, nhưng cuối cùng chả thấy thằng nào tới cả; hay là:cho tao mượn 100k đi rùi mai tao trả và rồi mãi chẳng thấy nó trả. Chắc là rất nhiều rồi phải không, tâm trạng lúc đó của bạn là thế nào? Tức giận, bực bội, chán nản,...lúc đó bạn sẽ không tiếc rẻ gì một câu văng tục để chưởi cho hả giận. Và nếu như bạn thất hứa với người khác thì sao, họ cũng sẽ làm như bạn thôi thậm chí còn hơn những j bạn nghĩ. Vậy thì bạn có muốn người khác tôn trọng mình không? Trước tiên hãy giữ lời hứa với họ trước đã sau đó họ sẽ giữ lời hứa với bạn, điều đó sẽ làm cho bạn thực sự thỏa mái và giúp ích cho công việc của bạn sau này rất nhiều. Chúc bạn thành công!