1. This site uses cookies. By continuing to use this site, you are agreeing to our use of cookies. Tìm hiểu thêm.

nỗi lòng một tâm hồn...

Thảo luận trong 'Nhật ký của tôi (Entry)' bắt đầu bởi thy anh, 5/7/10.

1. thy anh

thy anh New Member

Đây là 1 lá thư tâm sự của một cô bé học lớp 9- bạn của em gái tôi,Lá thư này được gửi cho em gái tôi và tình cờ tôi đọc được.Bức thư khiến tôi rất cảm động về hoàn cảnh của cô bé.Và…các bạn nghĩ sao?

Cuộc sống gia đình tớ ngày càng âm u và giá lạnh,tớ không biết phải làm j nữa.Sống trong 1 không khí ngột ngạt đến khó thở ,cậu có tin tối wa tớ đã khóc không?tớ mà cũng khóc cơ đấy! một con người cô đơn lạnh lẽo nín chịu tất cả dằn vặt của cuộc đời thế mà cũng khóc rồi đấy.Một cơn khóc gần hết buổi tối làm tớ gần như 1 người mất hồn .Cậu biết ko? Cuộc sống mà cứ u ám thì sống làm j?sống có ý nghĩa j nữa đâu.Tớ tự hỏi lòng mình và thấy đau nhói.Bố tớ lại đánh mẹ.Tớ khóc thổn thức,ko thể nào can ngăn được.Cũng chỉ vì

đi đạo nào ấy mà!Đạo ư?Đạo là cái thá j?là cái vô hình khiến gia đình tớ tan vỡ,khiến tớ lòng đau như cắt mà ko nó nên lời.Tớ khóc nhưng tiếng khóc cứ ngẹn trong họng ko đẩy ra ngoài được.Tớ chịu quá nhiều dằn vặt rồi,cậu biết ko?nhiều lúc tớ muốn bỏ đi nơi khác như về quê cho khuây khỏa,nhưng nghĩ đến 2 em là tớ phải nín chịu ở lại.Tớ hỏi rằng mình đã làm j nên tội?mình đã làm j sai?để rồi bây giờ khổ thế?Tớ cảm tưởng như điểm 9 con 10 của tớ chỉ là những cái tầm thường,có tớ mới cảm nhận được niềm vui chứ bố mẹ có ai quan tâm j đâu.Lâu lắm rồi tớ chả đặt bút viết ra truyện,ra thơ j cả.Vì sao ư?vì gia đình,vì thời gian có hạn,vì tất cả dành cho học hành.Tớ học nhiều hơn,có tuần ko phải là cao điểm mà cũng đi học thêm đến nỗi chỉ được 1 buổi sáng chủ nhật là được nghỉ.Ấy vậy mà tớ có được sung sướng j đâu cơ chứ?tớ phải làm đủ thứ việc trong nhà ,nấu cơm,giặt quần áo,trông em,thu dọn nhà,chăm cây,bán hàng…..bao nhiêu thứ nữa cứ chồng chất lên, vai tớ tưởng như sắp sụp đổ .Chiều về là tớ phải lao vào việc nhà,tớ như cái máy linh hoạt ko tâm hồn nữa,muốn tâm sợ với ai cho khuây khỏa tâm hồn mà cũng chẳng có.Tớ chịu áp lực từ nhiều phái quá:gia đình và nhà trường.Có quá nhiều chuyện khiến tớ rối reng,thực sự tớ ko muốn tất cả trở ra thế này.Chao ôi là cuộc đời!đưa người ta đến hạnh phúc nhưng phải trả 1 cái giá quá đắt.Xuất sắc ư? Giỏi giang ư?tất cả chỉ là những thứ của học sinh,bố mẹ có để ý j đâu?.Tất cả,tất cả trở lên tầm thường , giả dối biết bao nhiêu.
    Tớ buồn quá Hương ơi!buồn quá!Tớ ko ăn chơi,ko đua đòi,ko lãng phí,ko lười mà tại sao bố mẹ tớ vẫn coi thường tớ như thế?tại sao?vì sao tớ nói thứ 4 có tiết kiểm tra hóa ,bố mẹ đừng cãi nhau nữa mà mọ người ko nghe để rồi tớ ra như vậy?
    Cuối năm là cái tết vui vẻ cho mọi người đoàn tụ vui vầy,chắc anh cậu ở nhà vui lắm nhỉ?nhà tớ thì ngược lại,cuối năm là lúc tổng kết tất cả tội lỗi của mọ người để rồi chửi nhẹ => chửi to => tát nhẹ => tát mạnh => đánh nhau.tớ chán biết bao nhiêu,bài kt hóa ư?tớ chẳng nghĩ tới nó nữa.Trong uổi tối như thế này thì caonf đâu tâm trạng để

làm j nữa.Tớ khóc khô cả nước mắt rồi,tớ ko biết đời mình sẽ ra sao khi bố mẹ cứ lục đục thế này nữa.Nhưng chẳng lẽ 1 người luôn nhịn để ko khóc ,luôn nhìn tất cả mọi sự từ ăn đến mặc luôn cứng cỏi dám đương đầu với khó khăn để tìm 1 lối đi vinh quang nhưng lại bị đánh bại 1 cách dể dàng đến thế ư?Quả là khó tin.
    Hương thấy ko,cuộc sống gia đình do những ông tơ bà nguyệt xây đắp sao mà vui thế?lúc nào cũng hạ cẳng chân,cẳng tay.Mình tự hỏi rằng nếu ko yêu nhau tội j bố mẹ phải lấy nhau để rồi hối hận như ya?để bay giờ 3 đứa con nhorphair gánh chịu những nỗi hậu quả đau thương.sau này cho dù có phải cô đơn,có phải lạnh lẽo 1 mình thì đừng có dại mà….Mình bây giờ vừa buồn vừa chán,muốn khóc thêm nhiều nhưng chuyện đã qua rồi ,có muốn khóc cũng ko được nữa.Bây giờ mắt mình đã khô sạch nước rồi,bụng mình chứa đầy những đắng cay.Mong bố mẹ đừng đổ thêm đắng cay nữa kẻo lại vỡ mất,thì chắc là mình chết mất.Mình sắp ko chịu được nữa rồi!!!
    Mây trắng bay cao ôi sao vui quá
    Bạn đời ơi cho tôi đi với nào
    Để tuổi xuân thêm nhựa sống dạt dào
    Để sức trẻ thêm xanh thêm tươi mãi
    Cuộc đời hy vọng bớt phần cay

2. kuteo_76

kuteo_76 New Member

Thy anh cũng hay sưu tầm quá hen!
    Sống tốt đó chứ nhỉ!
    Chúc có những bài viết hay và bổ ích!
    Goodluck!

3. thy anh

thy anh New Member

aizaaa.. cảm ơn hen. hi vọng bài viết của mình có ích lợi chút ít cho mọi người.

4. Bugatti16.4

Bugatti16.4 New Member

Hay thì thank cho người ta đi. Khen suông thế hả ?