1. This site uses cookies. By continuing to use this site, you are agreeing to our use of cookies. Tìm hiểu thêm.

Trà Sữa cho tâm hồn

Thảo luận trong 'Quà tặng cuộc sống' bắt đầu bởi kjn_1mj[b4], 18/3/10.

1. kjn_1mj[b4]

kjn_1mj[b4] New Member

Chicken soup for the soul

Qua quá trình nghiên cứu, các nhà giáo dục trên thế giới cũng như trong nước ta đã nêu lên 5 thái độ học tập và 10 kĩ năng ứng dụng học vấn, xem như là tiêu chuẩn giáo dục thanh niên trong thế kỉ 21.

5 thái độ:

- Cần học để tiến bộ, khắc phục mọi khó khăn để hoàn thành trình độ học vấn và trí tuệ.

- Khiêm tốn để sáng suốt tự biết mình chỉ là giọt nước trong biển cả tri thức của loài người để không tự mãn.

- Tìm tòi khám phá khi tiếp cận thông tin với tinh thần tiến công.

- Thích ứng, nhanh nhạy trước mọi biến đổi của hoàn cảnh.

- Sáng tạo để độc đáo, sắc sảo trong tư duy và hành động, vận dụng tri thức vào cuộc sống.

10 kĩ năng:

* Tự học trong suốt cuộc đời, trong mọi tình huống.

* Giao tiếp xã hội và trao đổi thông tin.

* Làm việc, lao động có hiệu quả.

* Nhận thức, nghiên cứu về xã hội và nhân văn.

* Nhận thức, nghiên cứu về tự nhiên và toán học.

* Sử dụng ngoại ngữ và vi tính.

* Cảm thụ và sáng tạo nghệ thuật.

* Giải quyết các tình huống ứng xử với cộng đồng.

* Tổ chức, điều hành, quản lí một guồng máy.

* Bảo vệ sự sống, môi sinh, đề phòng bệnh tật.

2. kjn_1mj[b4]

kjn_1mj[b4] New Member

Dư âm cuộc sống

Cuộc đời như một con quay thiên tạo xoay vong mãi ko thôi . Mỗi người trong đó luôn tìm cho mình một trục đứng nào đó để ko bật ra khỏi vòng xoáy đó . Chính vì thế , nhiều người luôn cố gắng hết mình để chạy theo vòng xoáy ấy . Ko thể dừng lại . Quên mất cả chính mình và cuộc sống thực tâm của mình ... Lãng quên chính mình ...Hãy đứng lại một chút , chậm lại một chút. Hãy lắng nghe trái tim mình và trái tim mọi người để có thể tìm thấy trái tim mình và những ước muốn của chính mình . Dừng lại và lắng nghe . Bạn sẽ tìm được câu trả lời cho những ước muốn của bạn thân, cho những gì bạn đang có trong hiện tại . Đừng ngần ngại và cũng đừng lo sợ . Mọi thứ sẽ tốt đẹp hơn rất nhiều . Và chính những điều bạn cảm nhận được từ dư âm cuộc sống sẽ giúp bạn hoàn thiện hơn bản thân và định hình riêng cho mình một trục đứng vững chắc trong cuộc sống . Cuộc sống cũng cướp đi của bạn những xúc cảm riêng tư của tâm hồn , cõi lòng trở nên khô cằn , chai lì , những rung động gần như im ngủ ...Bạn nhìn mọi thứ với con mắt " nghiêm túc " và có phần " nghiêm khắc " và khô cứng . Bạn luôn đề phòng như một con nhím luôn sẵn sàng xù lông để bảo vệ chính mình . Đó ko fải là cách tốt nhất để vượt qua nỗi đau . Bạn can đảm . Bạn nhìn nhận một cách thực tế . Bạn sẽ tìm cho mình một đáp án rất dễ dàng để vượt qua nỗi đau mà có lúc bạn thấy thật quá khó khăn...Một phương thuốc cho chính trái tim bạn đỡ mỏi mệt . Ngày nào bạn còn ko dám đối diện với chính mình thì ngày đó bạn còn đang tự chôn mình vào nỗi đau. Nỗi đau ko thể qua nếu bạn ko kiên cường nhìn nhận . Hãy đau một lần còn hơn nhấn chìm mình trong chuỗi ngày buồn bã . Tôi đã từng như vậy . Cứ nhấn đi nhấn lại những kỉ niệm , ko dám đối diện với thực tế cuộc sống hiện tại của mình . Cứ đi tìm những dư âm đẹp đẽ của mối tình đã qua rồi tự an ủi mình...Tôi đã lừa dối chính mình . Nỗi đau ko những vơi đi mà ngày một lớn dần và có lúc như nuốt chửng tôi vậy ...Qúa mệt mỏi . Tôi ko thể làm được một việc gì trọn vẹn ...Khi lắng lại , tôi cảm nhận được mọi việc sâu hơn , trong con mắt của sự điềm tĩnh . Tôi chợt thấy mọi việc dễ dàng hơn tôi tưởng . Hơn nữa , khi lắng lại tôi tìm lại cho mình những cảm xúc đã đánh mất và những xúc cảm mới mẻ trong cuộc sống . Đó cũng chính là những dư âm cuộc sống đọng lại trong tôi .Tôi thanh thản khi nghĩ về quá khứ ..Nhẹ nhàng hơn trong hơi thở , trong những nhịp đập của trái tim....

Last edited by a moderator: 23/3/10
  3. tranpro_b1

tranpro_b1 New Member

Cảm nhận thật tinh tế :D . Văn chương thật sắc sảo :( . Bạn học lớp nào thế, cho làm quen với !

4. L0vE.exe

L0vE.exe <b>(^^)(*--)</b>

Tuyển tập những truyện ngắn về cuộc sống, tình yeu, gia đình và bạn bè...:dacy:

Để thuận lợi cho các thành viên cũng như khách dễ dàng đọc các bài viết cũng như việc quản lí bài viết, các bài viết có nội dung trên các pạn post ở đây nhé.

Cảm ơn các bạn đã đóng góp cho diễn đàn:17_002:

5. quynh_b2

quynh_b2 Thành viên tích cực

Tại sao chúng ta cần một người bạn?!
    +Tình bạn đến rồi tình bạn đi. Ai bước vào cuộc đời cũng chỉ vì một lý do nào đó, trong một lúc nào đó và có thể là trong suốt cuộc đời bạn. Và khi bạn nhận ra được điều này, bạn sẽ biết mình nên làm gì…
    +Khi một người đến với bạn vì một lý do nào đó, điều này có nghĩ là bạn đang có một cuộc gặp gỡ như mong muốn. Họ đến để giúp bạn vượt qua những khó khăn, để trao cho bạn sự chở che và ủng hộ bạn một cách thật tự nhiên và rất cao thượng.
    +Họ chính là món quà mà thượng đế ban tặng cho bạn. Họ có mặt bên bạn bởi vì lý do duy nhất: bạn cần có họ. Một lúc nào đó, họ sẽ không còn sống nữa. Cũng có thể họ sẽ không còn ở bên bạn khi bạn cần. Đôi lúc, họ cũng không cần thể hiện điều gì, họ buộc bạn phải biết tự mình đứng dậy.
    +Chúng ta phải hiểu rằng, những gì chúng ta cần phải được trao cho, những khác khao của chúng ta đã được đáp ứng. Lời nguyện cầu mà bạn gửi đi đã được trả lời. Đã đến lúc tự mình chuyển động về phía trước chứ đừng đứng yên một chỗ.
    +Và khi cuộc bạn có ai đó bước vào trong một khoảng thời gian nhất định., đó là vì bạn cần phải biết chia sẽ, lớn lên và phải biết học hỏi. họ đêm đến cho bạn những kinh nghiêm để xoa diệu những rắc rối hoặc đơn giản để cho bạn có thể nở nụ cười. Họ sẽ dạy bạn những điều mà bạn chưa bào giờ được học hoặc giúp bạn thực hiện những điều mà bạn chưa bào giờ làm. Họ sẽ mang đến cho bạn những khỏang khắc thật vui nhộn.
    +Hãy tin đi ! Đó là sự thât ! Nhưng tất cả chỉ trong một lúc nào đó mà thôi!
    +Những tình bạn dài lâu sẽ xuất hiện để dạy bạn những bài học mà cho đến cuối đời, bạn cũng không thể nào quên: bạn phải tự mình xây dựng tất cả mọi thứ để có được một nền tản vững chắc. Những bào học này thật sự không dễ dàng chút nào. Điều bạn cần làm là ghi nhớ bài học đó, yêu thương mọi người xung quanh và đêm những điều bạn đã học được vào những mối quan hệm những nơi mà bạn đến.
    +Đừng bỏ phí thời gian và hãy biết tỏ ra đau buồn khi bạn phải kết thúc 1 tình bạn hay khi bạn mất đi 1người bạn.
    +Dù vậy, hãy quan tâm xem tại sao có những người bước vào trong cuộc đời bạn. Hãy đánh giá xem bạn đã nhận được gì từ tình bạn và những kinh nghiệm mà bạn nhận được từ trước đó.
    +Cuộc sống của bạn sẽ trở nên giàu có hơn. Và bấy nhiêu là quá đủ.
    +Người ta nói rằng tình yêu là mù quán nhưng tình bạn thì luôn sáng suốt. hãy tự hào về những gì người bạn mà bạn đã từng có và cả những người bạn mà bạn đang có. Bạn bè như những bông hoa xinh đẹp. Bạn bè là những bông hoa trong khu vườn cuộc đời bạn.

]Nước mắt vội vàng lăn... Nước mắt nhạt nhòa tất cả...
    ..........

Những kỉ niệm... chúng ta sẽ không bao giờ quên...
    Những niềm vui... chúng ta sẽ mãi nhớ...
    Những tiếng cười... chúng ta sẽ mang theo đến suốt cuộc đời...
    Những lời nói... chúng sẽ mãi mãi ở trong tim mình...
    Và bạn...
    bạn sẽ đứng bên cạnh mình, để vực dậy khi mình gục ngã...
    bạn sẽ đi trước mặt mình, để che hết mọi gian khó đổ ập đến mình...
    bạn sẽ âm thầm đứng đằng sau, mỗi khi mình vui với thành công...
    ... Và mình cũng thế! Bạn nhé!
    Hình ảnh của bạn sẽ mãi trong tim mình. Tại nơi đáng trang trọng nhất...

Rồi sẽ có một ngày không xa...
    Một ngày bình yên, tay cầm tay nắm tay vượt qua.
    Nghìn trùng xa cách, giọt nước mắt dâng trào.
    Ta vẫn thấy cuộc đời vui, và niềm tin trong đôi mắt.
    Chia tay nhé, rồi ngày vui ta gặp nhau

Last edited by a moderator: 22/3/10
  6. tiny09

tiny09 New Member

Chia sẻ tâm hồn và quà tặng cuộc sống !

Trích ''Chicken soup for the soul ''
    ----------------------------------------
    The Most Important Body
    My mother used to ask me what is the most important part of the body.

Through the years I would take a guess at what I thought was the correct answer.

When I was younger, I thought sound was very important to us as humans, so I said, “My ears, Mommy.”

She said, “No. Many people are deaf.

But you keep thinking about it and I will ask you again soon.”

Several years passed before she asked me again.

Since making my first attempt, I had contemplated the correct answer.

So this time I told her, “Mommy, sight is very important to everybody, so it must be our eyes.”

She looked at me and told me, “You are learning fast, but the answer is not correct because there are many people who are blind.”

Stumped again, I continued my quest for knowledge and over the years, Mother
    asked me a couple more times and always her answer was, “No.

But you are getting smarter every year, my child.”

Then one year, my grandfather died. Everybody was hurt. Everybody was crying.

Even my father cried. I remember that especially because it was only the second
    time I saw him cry.

My Mom looked at me when it was our turn to say our final good-bye to my Grandfather.

She asked me, “Do you know the most important body part yet, my dear?”

I was shocked when she asked me this now. I always thought this was a game between her and me. She saw the confusion on my face and told me, “This question is very important. It shows that you have really lived in your life. For every body part you gave me in the past, I have told you were wrong and I have given you an example why. But today is the day you need to learn this important lesson.”

She looked down at me as only a mother can. I saw her eyes well up with tears. She said, “My dear, the most important body part is your shoulder.”

I asked, “Is it because it holds up my head?”

She replied, “No, it is because it can hold the head of a friend or a loved one when
    they cry. Everybody needs a shoulder to cry on sometime in life, my dear. I only
    hope that you have enough love and friends that you will always have a shoulder
    to cry on when you need it.”

Then and there I knew the most important body part is not a selfish one.

It is sympathetic to the pain of others.

People will forget what you said. People will forget what you did .

But people will NEVER forget how you made them feel.

PHẦN QUAN TRỌNG NHẤT TRÊN CƠ THỂ

Mẹ tôi thường đố tôi:

- Phần nào là quan trọng nhất trên cơ thể?

Ngày nhỏ, tôi cho rằng âm thanh là quan trọng đối với con người nên tai là bộ phận quan trọng nhất. Mẹ lắc đầu:

- Không phải thế. Có rất nhiều người bị điếc trên thế giới này, con ạ. Nhưng con cứ tiếp tục suy nghĩ về câu đố, sau này mẹ sẽ hỏi lại con.

Vài năm sau, tôi lại cho rằng hình ảnh là quan trọng nhất, vì thế mắt chính là bộ phận mà mẹ muốn đố tôi. Mẹ lại nhìn tôi âu yếm nói:

- Con đã học được nhiều đấy, nhưng câu trả lời của con chưa đúng bởi vì vẫn còn rất nhiều người bị mù.

Đã bao lần và lần nào cũng vậy, mẹ đều trả lời tôi:

- Không đúng. Nhưng con đang tiến bộ rất nhanh, con yêu của mẹ.

Rồi năm ngoái, ông nội tôi mất. Mọi người đều khóc vì thương tiếc ông. Ba tôi cũngkhóc. Đây là lần thứ hai tôi thấy ba khóc. Khi đến lượt tôi và mẹ đến cạnh ông để nói lời vĩnh biệt, mẹ nhìn tôi thì thầm:

- Con đã tìm ra câu trả lời chưa?

Tôi như bị sốc khi mẹ đem chuyện đó ra hỏi tôi lúc này. Tôi luôn nghĩ đó chỉ đơn giản là một trò chơi giữa hai mẹ con. Nhìn vẻ sững sờ trên khuôn mặt tôi, mẹ nói:

- Con trai ạ, phần quan trọng nhất trên cơ thể con chính là cái vai.

Tôi hỏi:

- Có phải vì nó đỡ cái đầu con không hả mẹ?

Mẹ lắc đầu:

- Không phải thế, đó là nơi người thân của con có thể dựa vào khi họ khóc. Mỗi người đều cần một cái vai để nương tựa trong cuộc sống. Mẹ chỉ mong con có nhiều bạn bè và nhận được nhiều tình thương để mỗi khi con khóc lại có một cái vai cho con có thể ngả đầu vào.

Từ đó, tôi hiểu rằng phần quan trọng nhất của con người không phải là phần “ích kỷ”, mà là phần biết cảm thông với nỗi đau của người khác.

Ngưởi ta sẽ quên những gì con nói. Nhưng người ta sẽ KHÔNG BAO GIỜ quên những gì con cảm thông với họ.
    (Còn tiếp...)

7. quynh_b2

quynh_b2 Thành viên tích cực

hay vậy ta hình như sáng nay .Q thấy bạn ở phòng thầy trình thì phải?????

Last edited by a moderator: 19/8/10
  8. quangboon

quangboon Thành viên tích cực

Đã bao giờ e vừa đọc câu chuyện này vừa nghe bài hát "cry on my shoulder" chưa? hãy thử đi nha!

9. Bugatti16.4

Bugatti16.4 New Member

:17_002::17_002: