1. This site uses cookies. By continuing to use this site, you are agreeing to our use of cookies. Tìm hiểu thêm.

Xa lắm - Đường đến trường

Thảo luận trong 'Gương mặt vượt khó' bắt đầu bởi vungo79, 10/6/10.

1. vungo79

vungo79 Đoàn Khoa

:22_002:
    Xa lắm - Đường đến trường

Xã Đức Lợi, một xã ven biển của huyện Mộ Đức, tỉnh Quảng Ngãi, cách trường THPT số 2 Mộ Đức, về phía Đông bắc khoảng 10 km. Con đường liên xã này hằng ngày vẫn in bóng cậu học trò nhỏ tật nguyền được người bạn cùng khối lớp chở đi trên chiếc xe đạp. Chiếc áo trắng tinh khôi ấy luôn khao khát hướng về tương lai, về ước mơ cháy bỏng được sống thực sự là người có ích cho gia đình, xã hội.

Nguyễn Thanh Trung - học sinh lớp 10 B11 trường THPT số 2 Mộ Đức khác với các bạn cùng trang lứa. Khi em sinh ra em đã là đứa trẻ bị tật, đôi chân teo tóp, cong queo không thể nâng được cả thân mình, gia đình đã chọn cho em giải pháp – đôi nạng, để em đến với mọi người. Chín tuổi em vào lớp 1 bằng đôi nạng gỗ mong tìm hướng đi cho cuộc đời. Em từng tâm sự: “Đi học, em phải cố gắng rất nhiều vì sức khỏe em yếu, em tiếp thu bài được nhưng hạn chế vì việc đi lại, những ngày trời mưa là khó khăn nhất đối với em. Những ngày đi học bằng đôi nạng gỗ, đã nhiều lần nạng gãy, em té, nhưng rồi em cố gượng dậy và lại tiếp tục đi học...”.Bằng nghị lực của chính mình Trung đã học thật giỏi ở tiểu học và THCS và năm học 2009 – 2010, Trung thi đỗ vào trường THPT số 2 Mộ Đức.

Khi được hỏi về gia đình em buồn hẳn đi. Em kể lại: “Cha em từng là bộ đội Campuchianhưng sau khi xuất ngũ về, cha không còn minh mẫn như trước nữa, nửa nhớ nửa quên cha chập chờn mê loạn, không quấy phá, cha rất hiền nhưng không tự nuôi nổi mình. Mẹ đến với cha bởi cám cảnh cô độc, mẹ sinh ra em không nguyên vẹn cũng chẳng biết vì đâu? Rồi hai em nữa ra đời là Nguyễn Thanh Tâm sinh năm 1993 và Nguyễn Thị Diễm sinh năm 1997, gánh nặng trên vai mẹ lại nặng thêm bởi chồng đau ốm, con quặt quẹo, thơ dại. Nhưng rồi mẹ em cũng có niềm vui khi các con chăm ngoan học gỏi. Bé Diễm hiện đang học lớp 7 trường THCS Đức Lợi. Em Tâm phải nghỉ học đi làm giúp mẹ để nuôi anh trai và em gái, nhưng sức khỏe yếu nên cũng không làm ra nhiều tiền, còn mẹ ngày hai buổi đạp xe khắp xóm làng để bán mắm dạo, khi mắm ế mẹ lại đi làm nhan thuê ở chùa Bồ Đề ( xã Đức Nhuận, huyện Mộ Đức). Sức khỏe mẹ cũng rất yếu, nhưng vì bọn em nên mẹ phải cố, em biết vậy”. Nhìn mắt cậu học trò đỏ hoe. Chúng tôi chợt nghĩ liệu người mẹ bền bỉ, giàu hi sinh kia cố gắng được đến bao giờ?. Nơi nương tựa của em, nguồn sống của em sẽ ra sao?. Đâusẽ là đích đến của cuộc đời thơ dại?

Chúng tôi đến thăm gia đình em vào buổi chiều muộn cuối năm, ngôi nhà nhỏ, rất nhỏ nhưng sạch sẽ, ngăn nắp, chiếc bàn học, chiếc giường và em đang ngồi học bài. Thấy khách đến cha em vẫn tưới cây không chào đáp lại, mẹ đi làm chưa về và em gái đi học. Trung nói: “Ngôi nhà là do chú, bác bà con, địa phương góp vào làm cho, nhà em không có gì cả”. Sự vắng vẻ hiu quạnh nơi đây khiến chúng tôi chạnh lòng, ái ngại. Khi được hỏi dự định về tương lai của mình Trung mong ước: “Em sẽ cố gắng học để sau này có một nghề nghiệp ổn định, tự nuôi bản thân, cùng mẹ lo cho gia đình”. Và chúng tôi biết đó không chỉ là ước mơ mà còn là một quyết tâm vượt khó của cậu học trò nhỏ. Trên đường trở về, nhìn những ngõ quanh, những ngõ rẽ của con đường, chúng tôi tự hỏi, liệu ước mơ, quyết tâm kia có thành hiện thực nếu chúng ta không nâng bước cho em bằng chính lòng nhân ái của cộng đồng. Nếu đã có ước mơ được nhen nhóm, tại sao chúng ta không giữ và thắp sáng ước mơ ấy để bớt đi thiệt thòi cho những mảnh đời bất hạnh ?...

Ngày 05/05/2010

Ngô khắc Vũ phó bi thu đoan truong thpt số 2 Mộ Đức, sdt: 0918559450

2. unknown

unknown New Member

Mong Trung vượt qua mọi khó khăn để tiếp tục việc học tập.
    Con đường còn xa lắm, xa hơn đường đi học nhiều, và cần cố gắng nổ lực hơn nữa.
    Cảm ơn thầy Vũ đã viết bài đầy cảm xúc này.

3. kuteo_76

kuteo_76 New Member

Cuộc đời còn lắm niềm đau!
    Cố gắng thui!
    Qua được sẽ thấy ánh sáng!

4. bienduyen72

bienduyen72 New Member

cố gắng Trung nhé!!! chúc e đạt đc điều mong ước của mình, mạnh khỏe e nhé!!!

5. Đức Trang-405T

Đức Trang-405T New Member

Mình biết em Trung!Mình ở cùng quê với em ấy!
    Cảm ơn thầy vì bài viết,cảm động lắm thầy à!
    Mình biết đoạn đường càng xa lắm em ạ!Cố lên em nhé chị tin rằng không có gì có thể ngăn cản bước chân của em đâu!Chính chị cũng đã thấy được niềm khao khát quyết tâm của em về tương lai tươi sáng qua đôi mắt trong sáng của em đấy,và qua sự cố gắng trong học tập của em!
    Chị mong cùng với sự giúp đỡ của nhà trường Mộ Đức 2 thân yêu cùng tầm lòng hảo tâm của các anh chị và các bạn sẽ thổi bùng ngọn lửa còn đang nhen nhóm trong em!
    Chúc em sức khỏe thất tốt nha,học thất tốt nhé!

6. Bugatti16.4

Bugatti16.4 New Member

Cố Lên Trung ơi ! Đường còn dài tương lai còn rộng mở . Phía trước vãn là những cánh cổng lớn chờ em mở ra đó . Dù khó khăn trùng điệp nhưng phía sau em vẫn luôn có những bàn tay sẵn sàng nâng đỡ mỗi khi em khó khăn >>> vì thế hãy cố gắng mà vững tiến nghen em !!!!!!

7. vungo79

vungo79 Đoàn Khoa

chao cac em

cam on cac em da quan tam va chia se toi bai viet cua thay, thay hy vong rang sau nay cac em co dieu kien se cung thay va nha truong giup do cac em co hoan canh kho khan.

8. vungo79

vungo79 Đoàn Khoa

cam on cac em quan tam va chia se, hy vong rang cac em se chung tay voi thay giup do nhung em hoc sinh co hoan canh kho khan

9. nhimxu c1

nhimxu c1 New Member

Hoàn cảnh mà, nó đưa thì mình phải đẩy thôi, phải cố gắng nổ lực thì mới mong được thây đổi. phải đọc đến những dòng chữ này thì những kẻ có điều kiện mà không biết trân trọng mới thấy đâu khổ

10. thehieu_2526

thehieu_2526 Member

chúc cho Trung sẽ học tập thật tốt và sẽ vượt qua được hoàn cảnh của mình để cố gắng hơn trong học tập và trong cuộc sống.Mình tin với những nổ lực không ngừng nghỉ của Trung,Trung sẽ học tập tốt và đạt nhiều thành tích.Cảm ơn thầy đã có một bài viết rất cảm động và hi vọng trường sẽ quan tâm nhiều hơn đến Trung và các bạn có hoàn cảnh khó khăn khác,để các bạn có thêm niềm tin tiếp tục đến trường

11. thy anh

thy anh New Member

[FLASH]http://static.mp3.zing.vn/skins/gentle/flash/channelzPlayer.swf?xmlURL=http://mp3.zing.vn/play/?pid=IWZ9DEZO||6&songID=0&autoplay=false&wmode=transparent[/FLASH]

hãy cố gắng vì ngày mai!

12. lequan

lequan Member

Hãy luôn nhớ rằng:" ko gì là ko thể , trừ khi mình ko muốn làm!".

13. vanlinh.khtn

vanlinh.khtn Vice Admin

Khâm phục tinh thần vượt khó của em. Chúc em sẽ vượt qua tất cả. Thầy ơi chắc trường mình cũng hỗ trợ nhiều cho e Trung chứ. Chắc mình phải kêu gọi ủng hộ !

14. phap_25251325

phap_25251325 New Member

tôi vẫn còn nhớ như in buổi tổng kết năm hoc 2009_2010.rất nhiều giải thưởng đã được trao.rất nhiều tấm gương được tuyên dương.nhưng tôi lại ấn tượng bởi 1 chàng trai mang theo đôi nạn trên tay.đó là nguyễn thanh trung lớp 10b11.đó là tấm gương về nghị lực vượt qua số phận.trường chung ta thật hãnh diện vì có một học sinh như em.trung ak.Đường đời em đi con xa lém.còn nhiều khó khăn lém.nhưng anh hi vọng em sẽ vượt qua .tất cả mọi người đèu ủng hộ và cổ vũ cho em.cố lên Trung nhé
    Cảm ơn thầy đã viết bài này.để em hiểu rằng thế nào là SỐNG

15. NGUYỄN THỊ THU THÚY

NGUYỄN THỊ THU THÚY <b>Trưởng ban hậu cần</b>

hãy luôn là mình! hi vọng ku Trung sẽ vượt qua tất cả.

16. NGUYỄN THỊ THU THÚY

NGUYỄN THỊ THU THÚY <b>Trưởng ban hậu cần</b>

chị chúc Trung vượt qua mọi khó khăn để chiến thắng tất cả. chị hi vọng Trung sẽ làm được.

17. thanhtuan

thanhtuan New Member

thầy ơi ! tụi em muốn giúp đỡ Trung thì phải làm sao đây thầy

18. hoangyenqn

hoangyenqn New Member

Cảm động lắm thầy ạ,cảm ơn thầy đã giúp chúng em hiểu thêm về cuộc sống và tinh thần vượt khó,ko lùi bước của Trung.Ước mơ đã được thắp sáng ngời lên bởi sự nổ lực,đâu có sự thất bại,đâu có hi vọng nào vụt tắt bởi những hoài bão,dù những hoài bão đó có mong manh nhưng sẽ chiến thắng nếu ta tự tin vào bản thân,nổ lực vượt qua chính mình.Cố lên Trung nhé,mọi người luôn bên cạnh Trung.

19. vi_kute

vi_kute New Member

mọi người yên tâm đi! trung là người rất bản lỉnh nên trung sẽ vượt qua tất cả mà thui!

20. xuanviet15

xuanviet15 Moderator

Tấm gương vượt khó thật đáng khen!!

Thầy Vũ dạo này viết văn hay quá à!!! Nghe xúc động thật!!!
    Chúc Trung sẽ từng bước vượt qua khó khăn hướng tới thành công nghen!!!
    Không có điều gì là không thể nếu chúng ta biết hạ quyết tâm và thực hiện bằng được.
    Anh hy vọng sẽ có nhiều tấm lòng vàng từ những cựu học sinh Mộ Đức sẽ giúp đỡ em vượt qua khó khăn về kinh tế!!!
    Chúc em vững tin!!!
    Chúng em xin thầy Vũ hãy giới thiệu thêm nhiều tấm gương nữa để mọi người cùng biết nha!!! :dzexom: